Xử lý hành vi xây dựng nhà trái phép về mặt hình sự?

Ngày hỏi:18/11/2010
Xử lý hành vi xây dựng nhà trái phép theo Bộ luật hình sự như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Hành vi xây dựng nhà trái phép được quy định trong Bộ luật hình sự theo Điều 270 về tội vi phạm các quy định về quản lý nhà ở. Cụ thể như sau:

      1. Người nào chiếm dụng chỗ ở, xây dựng nhà trái phép, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      Nhà ở, công trình xây dựng trái phép có thể bị dỡ bỏ, trưng mua hoặc tịch thu.

      2. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

      Như vậy, hành vi xây dựng nhà trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. Công trình xây dựng trái phép có thể bị dỡ bỏ, trưng mua hoặc tịch thu. Người có hành vi xây dựng nhà trái phép còn có thể bị áp dụng hình phạt tiền.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn