Xử lý hình sự về tội đánh bạc

Ngày hỏi:18/11/2010
Tôi đánh bạc với số tiền 1.900.000 đồng, liệu tôi có bị xử lý hình sự về tội đánh bạc hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 1 - Điều 248 - Bộ luật hình sự quy định: "Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm".

      Như vậy, trường hợp của bạn, nếu bạn chưa có tiền án về tội đánh bạc hay tổ chức đánh bạc thì bạn không bị xử lý hình sự về tội đánh bạc mà chi bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn