Xử lý người phá hoại đường công cộng

Ngày hỏi:23/04/2019

Tôi cần tư vấn khởi kiện hành vi phá hoại đường sá nơi công cộng. Cho hỏi hành vi này sẽ bị xử lý như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi!!!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử lý người phá hoại đường công cộng
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

      Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản:

      1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      ...

      Như vậy, hành vi phá hoại đường xá nơi công cộng tùy tính chất, mức độ nguy hiểm mà người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản.

      Trường hợp này khi phát hiện vi phạm nêu trên, bạn không khởi kiện mà sẽ đến công an để trình báo về sự việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT