Xử lý tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn khi thi hành công vụ

Khi làm hồ sơ đề nghị cấp "sổ đỏ", tôi được cán bộ địa chính ở phường gợi ý một khoản thu cao hơn quy định của Nhà nước để được cấp sổ sớm. Tìm hiểu thêm, tôi được biết, vị cán bộ này cũng đã gợi ý nhiều trường hợp khác. Nếu xác minh được số tiền thu hơn, vị cán bộ này sẽ phạm tội gì, bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Điều 281, Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định về tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ:

      1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái công vụ gây thiệt hại cho lợi ích của Nhà nước, của xã hội; quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Phạm tội nhiều lần;

      c) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ mười năm đến mười lăm năm.

      4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn