Xử lý trường hợp đánh bạc dưới 5 triệu đồng

Ngày hỏi:22/11/2018

Cho tôi hỏi trường hợp tôi và các bạn chung xóm đánh bạc và công an bắt giữ thu được số tiền là 3 triệu 200. Trường hợp này bị xử lý như thế nào?

Mong sớm nhận được câu trả lời!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      ...

      Như vậy, hành vi đánh bạc có giá trị dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc. Trường hợp của bạn công an bắt giữ thu được số tiền là 3 triệu 200 ngàn đồng nếu chưa bị xử lý hành chính thì sẽ không đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Theo đó, hành vi của bạn có thể bị xử lý theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Mức phạt sẽ từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn