Xúi giục người khác gây rối trật tự công cộng có bị đi tù không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Dạ, cho em hỏi theo quy định pháp luật về hình sự. Trường hợp, người này không trực tiếp tham gia gây rối trật tự công cộng nhưng có hành vi xúi dục người khác thì có thể bị đi tù không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xúi giục người khác gây rối trật tự công cộng có bị đi tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 318 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội gây rối trật tự công cộng như sau:

      Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm: "Xúi giục người khác gây rối"

      Như vậy, tùy từng tính chất, mức độ mà có thể xử phạt hành chính hay hình sự. Tuy nhiên, dưới góc độ hình sự mặc dù người này không trực tiếp tham gia nhưng có hành vi xúi dục người khác thực hiện thì đây được xem là tình tiết định khung tăng nặng và phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn