04 trường hợp trẻ em cần được chăm sóc thay thế

Ngày hỏi:22/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Trẻ em cần được chăm sóc thay thế trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Hữu Dũng - Bình Định

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 04 trường hợp trẻ em cần được chăm sóc thay thế
      (ảnh minh họa)
    • Trẻ em theo quy định của pháp luật là dưới 16 tuổi.

      Tại Khoản 3 Điều 4 Luật Trẻ em 2016 có quy định về khái niệm chăm sóc thay thế như sau:

      Chăm sóc thay thế là việc tổ chức, gia đình, cá nhân nhận trẻ em về chăm sóc, nuôi dưỡng khi trẻ em không còn cha mẹ; trẻ em không được hoặc không thể sống cùng cha đẻ, mẹ đẻ; trẻ em bị ảnh hưởng bởi thiên tai, thảm họa, xung đột vũ trang nhằm bảo đảm sự an toàn và lợi ích tốt nhất của trẻ em.

      Theo đó, tại Điều 62 Luật Trẻ em 2016 có quy định về các trường hợp trẻ em cần được chăm sóc thay thế bao gồm:

      - Trẻ em mồ côi cả cha và mẹ, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em không nơi nương tựa.

      - Trẻ em không thể sống cùng cha, mẹ vì sự an toàn của trẻ em; cha, mẹ không có khả năng bảo vệ, nuôi dưỡng trẻ em hoặc chính là người xâm hại trẻ em.

      - Trẻ em bị ảnh hưởng của thiên tai, thảm họa, xung đột vũ trang cần được ưu tiên bảo vệ.

      - Trẻ em lánh nạn, tị nạn chưa xác định được cha mẹ.

      Ngoài ra, tại Luật này cũng có quy định về 04 hình thức chăm sóc thay thế dành cho trẻ em như sau:

      - Chăm sóc thay thế bởi người thân thích.

      - Chăm sóc thay thế bởi cá nhân, gia đình không phải là người thân thích.

      - Chăm sóc thay thế bằng hình thức nhận con nuôi.

      Việc nuôi con nuôi được thực hiện theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi.

      - Chăm sóc thay thế tại cơ sở trợ giúp xã hội.

      Trên đây là nội dung giải đáp về 04 trường hợp trẻ em cần được chăm sóc thay thế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn