55 tuổi có được vào hội người cao tuổi không?

Ngày hỏi:25/03/2021

Chào Luật sư, tôi năm nay 55 tuổi muốn xin gia nhập vào hội người cao tuổi ở địa phương để sinh hoạt có được không? Cảm ơn đã tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 9 Điều lệ Hội người cao tuổi ban hành kèm theo Quyết định 972/QĐ-BNV năm 2017 quy định về hội viên Hội người cao tuổi như sau:

      Công dân Việt Nam từ đủ 60 (sáu mươi) tuổi trở lên, tán thành Điều lệ Hội, tự nguyện gia nhập Hội, được chi hội hoặc Ban Chấp hành Hội Người cao tuổi cơ sở (nơi chưa có chi hội) đồng ý thì được công nhận là hội viên, được cấp thẻ hội viên. Trường hợp công dân Việt Nam từ 55 (năm mươi lăm) tuổi đến dưới 60 (sáu mươi) tuổi, tự nguyện và tích cực tham gia Hội hoặc được cử làm công tác Hội, được xem xét công nhận là hội viên.

      Căn cứ quy định này, trường hợp anh 55 tuổi nếu tự nguyện và tích cực tham gia Hội hoặc được cử làm công tác Hội thì được xem xét công nhận là hội viên Hội người cao tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn