Ai có thẩm quyền cấp Giấy phép tổ chức triển lãm?

Ngày hỏi:06/03/2019

Hiện tại công ty em cần đăng ký xin giấy phép tổ chức chương trình triển lãm. Em có lên sở văn hóa và thể thao hỏi về thủ tục xin cấp phép, nhưng họ thông báo sở văn hóa không nhận hồ sơ xin giấy phép tổ chức sự kiện, triển lãm. Em không biết ai có thẩm quyền cấp giấy phép triển lãm theo quy định mới nhất hiện nay? Mong Anh/chị Tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn!

Minh Ngọc (ngoc***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 23/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/04/2019) về hoạt động triển lãm thì các đối tượng có thẩm quyền cấp Giấy phép tổ chức triển lãm bao gồm:

      1. Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp Giấy phép tổ chức triển lãm đối với:

      a) Triển lãm do các tổ chức ở Trung ương đưa ra nước ngoài;

      b) Triển lãm do tổ chức quốc tế, tổ chức nước ngoài tổ chức tại Việt Nam;

      c) Triển lãm do các tổ chức thuộc 02 tỉnh, thành phố trở lên liên kết đưa ra nước ngoài.

      2. Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc Sở Văn hóa và Thể thao cấp Giấy phép tổ chức triển lãm đối với:

      a) Triển lãm, do các tổ chức cá nhân tại địa phương đưa ra nước ngoài;

      b) Triển lãm do cá nhân nước ngoài tổ chức tại địa phương.

      Trên đây là nội dung quy định về đối tượng có thẩm quyền cấp Giấy phép tổ chức triển lãm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 23/2019/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn