Ai có thẩm quyền cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu?

Ngày hỏi:14/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Ai có thẩm quyền cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 11 Điều 1 Nghị định 15/2016/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 79/2012/NĐ-CP quy định về biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; thi người đẹp và người mẫu; lưu hành, kinh doanh bản ghi âm, ghi hình ca múa nhạc, sân khấum do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì thẩm quyền cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu được quy định như sau:

      - Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu đối với:

      + Cuộc thi người đẹp có quy mô toàn quốc;

      + Cuộc thi người mẫu quốc tế tổ chức tại Việt Nam;

      + Cuộc thi người đẹp quốc tế tổ chức tại Việt Nam.

      - Cục Nghệ thuật biểu diễn cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp, người mẫu đối với:

      + Cuộc thi người mẫu có quy mô toàn quốc;

      + Cuộc thi người đẹp có quy mô vùng, ngành, đoàn thể trung ương.

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu đối với cuộc thi người đẹp, người mẫu trong phạm vi địa phương.

      Trên đây là nội dung trả lời về thẩm quyền cấp, thu hồi giấy phép tổ chức thi người đẹp và người mẫu. Trên đây là nội dung trả lời về Nghị định 15/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT