Ai được xem là thân nhân của người có công với cách mạng?

Ngày hỏi:20/02/2017

Ai được xem là thân nhân của người có công với cách mạng? Mẹ tôi là người có công với cách mạng được Nhà nước khen thưởng Huân chương kháng chiến hạng Ba, ông, bà ngoại tôi cũng là người có công với cách mạng. Sau này mẹ tôi lấy chồng và ra ở riêng, ba tôi không phải là người có công. Hiện tại gia đình tôi gồm ba tôi, mẹ tôi và tôi, mẹ tôi là chủ hộ. Vậy tôi có được công nhận là con của gia đình có công với cách mạng hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạnh sửa đổi 2012 quy định:

      Người có công với cách mạng:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

      c) Liệt sĩ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      h) Bệnh binh;

      i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

      Như vậy, gia đình có công với cách mạng là gia đình có người có công với cách mạng theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi năm 2012 nêu trên. Mẹ bạn được xác định là người có công với cách mạng thì bạn là con của gia đình có công với cácg mạng, thân nhân của người có công với cách mạng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thân nhân của người có công với cách mạng. Bạn nên tham khảo chi tiết Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn