Bao nhiêu tuổi thì được gọi là người cao tuổi?

Theo dõi sự thay đổi của Người cao tuổi
Ngày hỏi:03/10/2018

Bà nội tôi năm nay được 62 tuổi những trông bà vẫn còn rất trẻ, ấy vậy mà Hội người cao tuổi ở địa phương tôi thường xuyên mời bà đi họp. Điều này khiến tôi vô cùng băn khoăn. Vì vậy nên tôi muốn hỏi: Bao nhiêu tuổi thì được gọi là người cao tuổi? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đôi với vấn đề này của bạn thì tại Điều 2 Luật người cao tuổi năm 2009 có quy định như sau:

      "Điều 2. Người cao tuổi

      Người cao tuổi được quy định trong Luật này là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên."

      Như vậy, theo quy định này thì người từ đủ 60 tuổi trở lên ở nước ta thì được gọi là người cao tuổi. Vì lẽ đó, bà nội của bạn đã được 62 tuổi nên được gọi là người cao tuổi cũng không có gì là sai bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về độ tuổi để được gọi là người cao tuổi. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật người cao tuổi năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn