Bao nhiêu tuổi thì được xem là trẻ em?

Ngày hỏi:25/09/2020

Theo quy định pháp luật hiện hành thì trẻ em là người bao nhiêu tuổi? Và người chăm sóc trẻ em là ai? Căn cứ cụ thể tại văn bản nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 1 Luật trẻ em 2016 quy định như sau:

      Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

      Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Luật trẻ em 2016 quy định như sau:

      Người chăm sóc trẻ em là người đảm nhận nhiệm vụ chăm sóc trẻ em, bao gồm người giám hộ của trẻ em; người nhận chăm sóc thay thế hoặc người được giao trách nhiệm cùng với cha, mẹ của trẻ em cấp dưỡng, chăm sóc, bảo vệ trẻ em.

      Như vậy trẻ em là người dưới 16 tuổi và người chăm sóc trẻ em được quy định cụ thể nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn