Bệnh parkinson có được nhận trợ cấp người khuyết tật không?

Ngày hỏi:09/07/2020

Cho em hỏi, bệnh parkinson có được hưởng trợ cấp cho người khuyết tật không? Mpng nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Luật người khuyết tật 2010 quy định: Người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn.

      Mặt khác Bệnh Parkinson là một trong những bệnh về thần kinh, thường xảy ra khi nhóm tế bào trong não bị thoái hóa, không thể kiểm soát được vận động của cơ bắp, khiến cho con người đi lại khó khăn, cử động chân chạp, chân tay bị run cứng.

      Như vậy, có thể xem bệnh parkinson là 1 dạng khuyết tật, nhưng để được hưởng trợ cấp người khuyết tật thì bạn phải đi xác định mức độ khuyết tật. Nếu khuyệt tật ở mức độ nặng, đặc biệt nặng thì sẽ được trợ cấp người khuyết tật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn