Bị nhiễm chất độc da cam có được hưởng trợ cấp khuyết tật không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Bố tôi là lính trinh sát chiến đấu ở chiến trường Tây Ninh, bố tôi là thương binh hạng hai. Nhưng còn bị ngứa đã đi khám nhiều nơi kết luận đều cho là nhiễm vào máu, chị gái tôi thì đầu bị lõm gồ ghề từ bẩm sinh, như vậy bố và chị tôi có đủ điều kiện được hưởng chế độ khuyết tật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Luật người khuyết tật 2010 quy định: Người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn.

      => Bố bạn và chị gái bạn được xem là người khuyết tật nếu có giấy xác nhận khuyết tật.

      Mặt khác tại Khoản 1 Điều 44 Luật người khuyết tật 2010 quy định các đối tượng được trợ cấp hàng tháng như sau:

      - Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

      - Người khuyết tật nặng.

      Như vậy, để bố bạn và chị bạn được hưởng trợ cấp hàng tháng của người khuyết tật thì phải có Giấy xác nhận khuyết tật có mức độ khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng.

      Về thủ tục, bạn tham khảo chi tiết tại bài viết: Thủ tục đề nghị cấp Giấy xác nhận khuyết tật

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn