Bị tai nạn khi đang làm nhiệm vụ có được hưởng chế độ thương binh không?

Ngày hỏi:25/10/2019

Chào luật hoàng phi tôi là quân nhân trong thời gian đơn vị huấn luyện bay tôi làm nhiệm vụ canh gác bảo vệ vàng đai sân bay và bị tai nạn do máy bay va vào. Vậy cho tôi hỏi. Với trường hợp của tôi sau này có được hưởng chế độ thương binh hay không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị tai nạn khi đang làm nhiệm vụ có được hưởng chế độ thương binh không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 31/2013/NĐ-CP, có quy định:

      1. Người bị thương thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (sau đây gọi chung là thương binh):

      a) Chiến đấu bảo vệ độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ, an ninh quốc gia;

      b) Trực tiếp phục vụ chiến đấu trong khi địch bắn phá: Tải đạn, cứu thương, tải thương, đảm bảo thông tin liên lạc, cứu chữa kho hàng, bảo vệ hàng hóa và các trường hợp đảm bảo chiến đấu;

      c) Hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt, tra tấn vẫn không khuất phục, kiên quyết đấu tranh, để lại thương tích thực thể;

      d) Làm nghĩa vụ quốc tế mà bị thương trong khi thực hiện nhiệm vụ.

      Trường hợp bị thương trong khi học tập, tham quan, du lịch, an dưỡng, chữa bệnh, thăm viếng hữu nghị; làm việc theo hợp đồng kinh tế, khoa học kỹ thuật, văn hóa, giáo dục, lao động thì không thuộc diện xem xét xác nhận là thương binh;

      đ) Trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi gây nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự;

      e) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng, an ninh; dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

      g) Trực tiếp làm nhiệm vụ huấn luyện chiến đấu hoặc diễn tập phục vụ quốc phòng, an ninh có tính chất nguy hiểm: Bắn đạn thật, sử dụng thuốc nổ; huấn luyện, diễn tập chiến đấu của không quân, hải quân, cảnh sát biển và đặc công; chữa cháy; chống khủng bố, bạo loạn; giải thoát con tin; cứu hộ, cứu nạn, ứng cứu thảm họa thiên tai;

      h) Làm nhiệm vụ quốc phòng và an ninh ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      i) Khi đang trực tiếp làm nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ do cơ quan có thẩm quyền giao.

      => Như vậy, khi bạn là quân nhân bạn bị thương khi thực hiện nhiệm vụ thì bạn có thể được xác nhận là thương binh bạn nhé. Nhưng việc có được xét hay không thì còn tùy thuộc vào mức độ bị thương của bạn bạn nhé. Nên trường hợp của bạn chúng tôi không thể khẳng định chắc chắn được hay không được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ thương binh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT