Biên tập viên đài truyền hình huyện được cấp thẻ nhà báo khi nào?

Ngày hỏi:08/07/2020

Mình làm biên tập viên đài truyền hình huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An được 4 năm. Mình có cộng tác với đài phát thanh và truyền hình tỉnh Nghệ An và có rất nhiều bài báo, bài phát thanh được phát sóng. Mình muốn xin cấp thẻ nhà báo có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Biên tập viên đài truyền hình huyện được cấp thẻ nhà báo khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 5 Điều 26 Luật Báo chí 2016 quy định về các đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo bào gồm: Phóng viên, biên tập viên, người phụ trách công tác phóng viên, biên tập ở đài truyền thanh, truyền hình cấp huyện và tương đương.

      => Như vậy bạn là biên tập viên đài truyền hình huyện Nam Đàn là đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo.

      Theo Khoản 2 Điều 27 Luật này thì bạn phải đáp ứng các điều kiện và tiêu chuẩn sau đây thì được xét cấp thẻ nhà báo:

      - Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang thực hiện các ấn phẩm báo in, chương trình phát thanh, truyền hình, chuyên trang của báo điện tử bằng tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên;

      - Được cơ quan công tác đề nghị cấp thẻ nhà báo;

      - Là cộng tác viên thường xuyên của đài phát thanh và truyền hình tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

      - Có ít nhất mười hai tác phẩm báo chí đã được phát sóng trên đài phát thanh và truyền hình tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong 01 năm tính đến thời Điểm xét cấp thẻ;

      - Đối với trường hợp cấp thẻ lần đầu, phải có thời gian công tác liên tục tại đài truyền thanh, truyền hình cấp huyện và tương đương từ 02 năm trở lên tính đến thời Điểm xét cấp thẻ;

      - Được đài phát thanh và truyền hình tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đề nghị cấp thẻ nhà báo.

      Do thông tin bạn cung cấp chưa cụ thể nên chưa thể kết luận được hiện tại bạn được cấp thẻ nhà báo hay chưa.

      Do đó nếu bạn đáp ứng được đầy đủ các điều kiện nêu trên thì được xét cấp thẻ nhà báo. Nếu không đảm bảo các điều kiện nêu trên thì chưa được cấp thẻ nhà báo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn