Bố đi tù thì con có được nhận trợ cấp xã hội?

Ngày hỏi:13/08/2021

Dạ, chồng tôi đánh bạc bị bắt đi tù 2 năm. Giờ tôi một mình nuôi 2 cháu sinh đôi 5 tuổi. Gia đình hoàn cảnh rất khó khăn, giờ tôi có được xin hỗ trợ cho 2 cháu nhận trợ cấp xã hội không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng như sau:

      Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

      - Mồ côi cả cha và mẹ;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại bị tuyên bố mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở trợ giúp xã hội, nhà xã hội;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Cả cha và mẹ bị tuyên bố mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở trợ giúp xã hội, nhà xã hội;

      - Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      ....

      Như vậy, trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng mà mồ côi cha hoặc mẹ mà có người còn lại trong thời gian chấp hành án phạt tù thì con mới được nhận hỗ trợ.

      Do đó, trong trường hợp này mặc dù chồng chị đi tù nhưng vẫn còn có mẹ để chăm sóc 2 cháu thì không được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng. Nếu gia đình khó khăn thì có thể liên hệ với chính quyền địa phương để được hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn