Bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/03/2018

Bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Thanh hiện đang sống và là việc tại Kiên Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về công tác cứu hộ, cứu nạn của lực lượng phòng cháy chữa cháy. Tôi được biết sắp tới sẽ có hướng dẫn đối với công tác cứu hộ, cứu nạn, phòng cháy chữa cháy. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ được quy định tại Điều 3 Thông tư 08/2018/TT-BCA về hướng dẫn Nghị định 83/2017/NĐ-CP quy định về công tác cứu nạn, cứu hộ của lực lượng phòng cháy và chữa cháy do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành (có hiệu lực ngày 25/04/2018), theo đó:

      1. Yêu cầu bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ

      a) Bảo đảm đủ lực lượng thường trực sẵn sàng cứu nạn, cứu hộ 24/24 giờ và lực lượng thay thế;

      b) Bảo đảm tính chuyên trách, chuyên nghiệp;

      c) Được bố trí tại Công an các đơn vị, địa phương:

      Tại Bộ Công an:

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ;

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Phòng Công tác cứu nạn, cứu hộ;

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Trung tâm ứng phó về chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ;

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Trung tâm huấn luyện chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

      Tại Công an, Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh

      Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Công an cấp tỉnh:

      - Đội, Tổ Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ;

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

      Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ cấp tỉnh:

      - Đội, Tổ Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ;

      - Phòng Cứu nạn, cứu hộ;

      - Lực lượng cứu nạn, cứu hộ của Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh.

      2. Trường hợp được bố trí theo Phòng, Đội, Tổ Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ thì thẩm quyền thành lập Phòng, Đội, Tổ Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ thực hiện theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Công an.

      Trên đây là tư vấn về bố trí lực lượng Cảnh sát cứu nạn, cứu hộ. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 08/2018/TT-BCA. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn