Các hành vi vi phạm trong phát hành phim từ ngày 01/10/2009

Theo dõi sự thay đổi của Hành vi vi phạm trong phát hành phim
Ngày hỏi:08/10/2018

Xin cho hỏi: từ ngày 01/10/2009 (Ngày Luật Điện ảnh sửa đổi 2009 chính thức có hiệu lực thi hành) thì pháp luật nghiêm cấm các tổ chức, cá nhân thực hiện hành vi nào trong hoạt động phát hành phim? Xin cảm ơn rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật thì hoạt động điện ảnh là hoạt động bao gồm sản xuất phim, phát hành phim và phổ biến phim.

      Trong đó, phát hành phim là quá trình lưu thông phim thông qua hình thức bán, cho thuê, xuất khẩu, nhập khẩu.

      Các hành vi có tác động tiêu cực đến hoạt động phát hành phim đều bị pháp luật nghiêm cấm.

      Theo đó, theo quy định tại Khoản 21 Điều 1 Luật Điện ảnh sửa đổi 2009 và Điều 50 Luật Điện ảnh 2006 thì từ 01/10/2009, pháp luật nghiêm cấm các tổ chức, cá nhân thực hiện hành vi sau đây trong hoạt động phát hành phim:

      - Phát hành phim khi chưa có giấy phép phổ biến của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về điện ảnh hoặc chưa có quyết định phát sóng của người đứng đầu đài truyền hình, đài phát thanh - truyền hình.

      - Phát hành phim sau khi có quyết định cấm phổ biến, tạm đình chỉ, đình chỉ, thu hồi, tịch thu, tiêu huỷ.

      - Phát hành băng phim, đĩa phim không dán nhãn kiểm soát của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

      - In sang, nhân bản phim để phát hành không có hợp đồng hoặc không theo đúng hợp đồng với chủ sở hữu phim.

      - Xuất khẩu phim khi chưa có giấy phép phổ biến của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về điện ảnh hoặc chưa có quyết định phát sóng của người đứng đầu đài truyền hình, đài phát thanh - truyền hình.

      - Xuất khẩu băng phim, đĩa phim không dán nhãn kiểm soát của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

      - Nhập khẩu phim không đúng quy định tại khoản 2 Điều 30 của Luật Luật Điện ảnh 2006.

      - Cho thuê, bán phim lưu hành nội bộ.

      - Quản lý và sử dụng phim nhập khẩu phục vụ công tác nghiên cứu khoa học không đúng mục đích, cho người tham dự xem phim không đúng đối tượng.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn