Cách nhà trường 100m có được kinh doanh dịch vụ vũ trường?

Ngày hỏi:29/09/2021

Hiện tại tôi có dự định thuê mặt bằng để sau dịch này kinh doanh dịch vụ vũ trường nhưng địa điểm thuê này chỉ cách trường cấp 3 chỉ 100m. Như vậy thì có được mở quán không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cách nhà trường 100m có được kinh doanh dịch vụ vũ trường?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5 Điều 5 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh dịch vụ vũ trường như sau:

      - ...

      - Không được đặt chốt cửa bên trong phòng vũ trường hoặc đặt thiết bị báo động (trừ các thiết bị báo cháy nổ).

      - Địa điểm kinh doanh phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa từ 200 m trở lên.

      Theo quy định nêu trên thì bạn dự định mở kinh doanh dịch vụ vũ trường. Tuy nhiên, địa điểm chỉ cách trường học 100m thì không đảm bảo điều kiện về khoảng cách. Cho nên địa điểm này bạn không thể mở vũ trường được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT