Cán bộ điều tra Viện kiểm sát bị thương khi làm nhiệm vụ có được xét tặng danh hiệu lao động tiên tiến?

Ngày hỏi:21/05/2019

Chào ban biên tập, chồng tôi là cán bộ điều tra của cơ quan điều tra viện kiểm sát, tháng 4 vừa rồi chồng tôi làm nhiệm vụ thì có bị thương nặng và phải nhập viện điều trị, tôi muốn hỏi việc chồng tôi nghỉ việc để điều trị bệnh như vậy có ảnh hưởng gì đến việc xét thi đua danh hiệu lao động tiên tiến trong năm của chồng tôi không?
Nguyenthimytruc****@gmail.com

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cán bộ điều tra Viện kiểm sát bị thương khi làm nhiệm vụ có được xét tặng danh hiệu lao động tiên tiến?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Thông tư 01/2019/TT-VKSTC công tác thi đua khen thưởng trong ngành kiểm sát quy định như sau những trường hợp vẫn được xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến” cụ thể như sau:

      - Cá nhân nghỉ chế độ thai sản theo quy định;

      - Cá nhân bị thương khi làm nhiệm vụ phải nghỉ việc để điều trị, điều dưỡng theo kết luận của cơ quan y tế cấp huyện trở lên;

      ...

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong hợp này việc thì trường hợp của chồng chị vẫn đảm bảo đủ điều kiện để xét tặng danh hiệu lao động tiên tiến nếu có thể đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 01/2019/TT-VKSTC.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn