Câu trộm cá có bị phạt hay không?

Ngày hỏi:20/11/2021

Cho tôi hỏi, gia đình tôi có nuôi 1 ao cá. Gần đây vào lúc nhà tôi nghỉ trưa, có vài người đến câu trộm cá của gia đình tôi. Vậy thì cho tôi hỏi đối với hành vi câu trộm cá này sẽ bị xử lý như thế nào về hành chính?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Câu trộm cá có bị phạt hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Hành vi câu trộm cá của những người này thì có thể bị xử lý như sau:

      - Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      - Trộm cắp tài sản;

      - Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

      - Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

      - Sử dụng trái phép tài sản của người khác.

      => Như vậy, với hành vi câu trộm cá của những người này thì họ có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn