Chăm sóc nạn nhân chất độc hóa học có được hỗ trợ?

Ngày hỏi:23/11/2016

Ông Lê Văn Hùng (Quảng Trị) là thành viên Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam. Ông Hùng đã lập gia đình và có con nhỏ, tuy nhiên ông Hùng không lao động được, tất cả sinh hoạt do vợ đảm nhận. Vậy, vợ của ông có được hưởng chế độ người nuôi dưỡng không? Nếu được thì cần thủ tục gì?

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3, Điều 17 Nghị định 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật Người khuyết tật, hộ gia đình đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc cho người khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc cho người đó.

      Đối chiếu với quy định hiện hành, nếu ông Lê Văn Hùng là người khuyết tật đặc biệt nặng thì hộ gia đình được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc.

      Hồ sơ đề nghị hỗ trợ kinh phí chăm sóc quy định tại Khoản 2, Điều 30 Nghị định 28/2012/NĐ-CP.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đối tượng nhiễm chất độc hóa học
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn