Chế độ mai táng cho người có công

Ngày hỏi:20/04/2016
Cô tôi là cán bộ địa phương được thưởng huân chương kháng chiến hạng nhì chú tôi mất cô tôi hưởng chế độ tuất hàng tháng nay cô tôi mất có được hưởng mai táng phí theo qui định của người có công không ? xin cám ơn

    Nội dung này được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Tại Điều 49, Điều 50, Mục 10, Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định: hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi, chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế:

      Hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi:

      1. Giấy tờ chứng minh đã được khen tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huân chương chiến thắng, Huy chương Kháng chiến hoặc Huy chương Chiến thăng.

      2. Quyết định trợ cấp một lần của Sở Lao động - TB và XH.

      Chế độ ưu đãi:

      1. Trợ cấp một lần theo thời gian tham gia kháng chiến.

      2. Khi người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí.

      Như vậy: Trường hợp ông hỏi cô ông chết, ai là người đứng ra tổ chức mai táng thì được nhận mai táng phí theo quy định của người có công.

      Trân trọng trả lời ông nội dung trên./.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn