Chế độ tử tuất trong trường hợp đang hưởng lương hưu nhưng chết

Ngày hỏi:14/12/2016

Ông nội tôi năm nay 93 tuổi, ông mới mất. Ông có huân chương kháng chiến chống Pháp hạng ba. Ông cũng là cán bộ của xã có lương hưu của xã hàng tháng là 1.380.000 vnđ. Ông còn có vợ vẫn đang sống. Vậy chế độ tử tuất của nguời có công với cách mạng là bao nhiêu và vợ ông có được tiền tuất hàng tháng không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 32, 33 Pháp lệnh ưu đãi về người có công với cách mạng 2005 có quy định như sau:

      Người có công giúp đỡ cách mạng là người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn, nguy hiểm, bao gồm:

      1. Người được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước"

      2. Người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" trước cách mạng tháng Tám năm 1945;

      3. Người được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến;

      4. Người trong gia đình được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến.

      Theo Nghị định 20/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ. Phục lục I mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng ban hành kèm theo Nghị định 20/2015/NĐ-CP thì chế độ trợ cấp tuất đối với thân nhân người có công được chia làm hai mức cụ thể là 1.318.000 đồng/tháng/người và 739.000 đồng/tháng/người.

      - Thân nhân người có công được hưởng mức trợ cấp tuất 1.318.000 đồng/tháng/người, gồm có:

      + Thân nhân liệt sĩ (một liệt sĩ hưởng 1.318.000 đồng, hai liệt sĩ hưởng 2.636.000 đồng và ba liệt sĩ hưởng 3.954.000 đồng);

      + Vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc lấy vợ khác (diện không hưởng thêm trợ cấp tiền nuôi dưỡng, trước kia đối tượng này không được xem xét cho hưởng chế độ tuất liệt sĩ);

      + Thân nhân của người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945.

      - Thân nhân người có công được hưởng mức trợ cấp tuất 739.000 đồng/tháng/người, gồm có:

      + Thân nhân của người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 từ trần;

      + Thân nhân của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần;

      + Thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần;

      + Thân nhân của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất động hóa hoạc suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần.

      Ngoài ra còn có trường hợp thân nhân của người có công được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng. Đó là “cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, còn từ đủ 18 tuổi trở lên sống cô đơn không nơi nương tựa hoặc con dưới 18 tuổi mồ côi cả cha mẹ hiện đang hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng”. Mức trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hằng tháng là 1.054.000 đồng/tháng/người. Đây là thân nhân của sáu loại đối tượng có công với cách mạng trước ngày 1/1/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám 1945; thân nhân liệt sĩ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B suy giảm khả năng lao độngt ừ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về chế độ tử tuất trong trường hợp đang hưởng lương hưu nhưng chết. Bạn nên tham khảo chi tiết Pháp lệnh ưu đãi về người có công với cách mạng 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn