Chế độ ưu đãi đối với người hoạt động cách mạng trước năm 1945 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/06/2021

Chế độ ưu đãi đối với người hoạt động cách mạng trước năm 1945 được quy định như thế nào? Mong nhận tư vấn theo quy định mới? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chế độ ưu đãi đối với người hoạt động cách mạng trước năm 1945 được quy định tại Điều 9 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020 (có hiệu lực từ ngày 1/7/2021), cụ thể như sau:

      - Cấp “Giấy chứng nhận người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945” theo quy định của Chính phủ.

      - Trợ cấp hằng tháng, phụ cấp hằng tháng.

      - Bảo hiểm y tế.

      - Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm.

      - Hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao và hoàn cảnh của từng người.

      - Chế độ ưu đãi quy định tại điểm c và điểm g khoản 2 Điều 5 của Pháp lệnh này.

      - Cấp tiền mua báo Nhân dân hằng ngày; tạo điều kiện tham gia sinh hoạt văn hóa, tinh thần phù hợp.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn