Chính sách đối với thanh niên xung phong sau ngày 30/04/1975

Mẹ tôi tên là: Đỗ Thị Chi (hộ khẩu ở Hà Nội sinh năm 1961). Trước có tên là: Đàm Thị Chi (hộ khẩu khi ở Bắc Ninh từ 1961-1982) có đi thanh niên xung phong từ năm 1978 đến năm 1982 tại vùng biên giới phía Bắc. Vậy mẹ tôi có được hưởng chính sách của người có công với cách mạng không? Để được hưởng thì cần làm những thủ tục gì gửi đến cơ quan nào để giải quyết? Nếu được thì tôi (đang là sinh viên) và em tôi (học sinh trung học cơ sở) có được hưởng miễn Giảm học phí hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật TNHH Đại Việt, 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Điều 2 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng 2005 quy định đối tượng hưởng chế độ ưu đãi quy định tại Pháp lệnh này bao gồm:

      “1. Người có công với cách mạng:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945;

      c) Liệt sĩ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động;

      e) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      g) Bệnh binh;

      h) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học;

      i) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      k) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      l) Người có công giúp đỡ cách mạng;

      2. Thân nhân của người có công với cách mạng quy định tại khoản 1 Điều này”.

      Điều 32 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng 2005 quy định người có công giúp đỡ cách mạng là “người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn, nguy hiểm, bao gồm:

      1. Người được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước";

      2. Người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" trước cách mạng tháng Tám năm 1945;

      3. Người được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến;

      4. Người trong gia đình được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến.”

      Như vậy mẹ của bạn không phải là đối tượng có công với cách mạng.

      Những văn bản quy định về chế độ chính sách của Thanh niên xung phong bao gồm: Quyết định số 104/1999/QĐ-TTg, Thông tư liên tịch số 17/2003/TTLT/BLĐTBXH-TƯĐTNCSHCM, Thông tư liên tịch số26/2007/TTLT-BLĐTBXH-TƯĐTNCSHCM, theo những văn bản này, các đối tượng là thanh niên xung phong từ trước ngày 30/04/1975 mới được hưởng chế độ ưu đãi.

      Do vậy mẹ của bạn sẽ không được chế độ ưu đãi đối với người có công cũng như đối với thanh niên xung phong.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn