Chơi đề qua Zalo có đủ cấu thành tội phạm?

Ngày hỏi:21/08/2020

Em muốn hỏi là bạn em chơi lô đề bằng hình thức nhắn tin qua zalo. Đánh được mấy hôm (với tổng số tiền là 5 triệu 300 nghìn đồng) thì chủ lô đề bị công an bắt và bạn em bị triệu tập. Vậy cho em hỏi bạn của em sẽ bị xử phạt như thế nào? Có đến mức phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, có quy định xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép trong đó có hình thức số lô, số đề.

      Như vậy, có thể hiểu chơi lô đề là đánh bạc trái phép.

      Theo quy định tại khoản 120 Điều 1 Bộ luật Hình sử sửa đổi 2017

      Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Bạn của bạn đã tham gia chơi lô đề với tổng sổ tiền là 5.300.000 đồng cho nên bạn của bạn đã đủ căn cứ để cấu thành tội đánh bạc theo quy định này và sẽ bị truy tố trách nhiệm hình sự theo quy định.

      Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      Bạn của bạn chơi lô đề qua Zalo tức sử dụng mạng internet để phạm tội cho nên sẽ bị áp dụng khoản 2 này để định tội. Như vậy bạn của bạn có thể bị phạt tù, thời hạn bao lâu sẽ tùy theo tình hình thực tế của vụ án mà sẽ có kết luận phù hợp khách quan và công bằng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn