Chơi lô, đề có bị đi tù hay không?

Ngày hỏi:08/01/2019

E chào anh chị, em muốn hỏi là em bị bắt về tội ghi lô với số tiền là 115.000đ thì mức xử phạt sẽ là thế nào? Và e vi phạm lần đầu đã thành khẩn khai báo với cơ quan chức năng. Dạ anh ơi e đọc thấy mức xử phạt với tội danh của em là từ 200.000đ - 500.000đ? Tức là e đã thành khẩn khai báo và số tiền nếu trúng là 400.000đ thấp hơn mức từ 2.000.000đ-50.000.000đ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chơi lô, đề có bị đi tù hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Pháp luật hiện hành nghiêm cấm các tổ chức, cá tổ chức đánh bạc, tham gia đánh bạc dưới mọi hình thức. Trong đó bao gồm các hành vi có thể kể đến như:

      - Mua các số lô, số đề;

      - Xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

      - Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

      - Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

      - Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

      - ...

      Mọi hành vi đánh bạc của tổ chức, cá nhân đều bị điều tra xử lý theo quy định của pháp luật. Tùy vào mức độ quy hiểm của hành vi mà có thể bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau:

      1. Xử lý hành chính

      Trường hợp hành vi đánh bạc chưa đủ dấu hiệu để khởi tố vụ án hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Theo đó, theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì các cá nhân có hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị xử phạt như sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

      + Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

      + Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

      + Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

      + Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

      Trên đây là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 (hai) lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      2. Xử lý hình sự

      Tùy theo tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi đánh bạc trái phép mà người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015.

      Theo đó, theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 và Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

      Tùy vào tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi mà người phạm tội trên có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm.

      Ngoài ra, Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Kết luận:

      Hành vi ghi lô với số tiền 115.000 đồng, nếu trúng thì được 400.000 đồng của bạn được xem là hành vi đánh bạc. Tùy tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi mà bạn có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc theo quy định trên.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn