Có con đi cai nghiện bắt buộc có được xét gia đình văn hóa không?

Ngày hỏi:17/11/2020

Sắp tới có đợt xét gia đình văn hóa, mà nhà tôi có con trai mới bị đưa đi cai nghiện bắt buộc thì có đủ tiêu chuẩn không? Gia đình tôi chấp hành tốt các quy định của pháp luật.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 7 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định các trường hợp không xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa gồm có:

      Thành viên trong gia đình vi phạm một trong các trường sau:

      - Bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính.

      - Không hoàn thành nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ nộp thuế.

      - Bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng; phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường.

      - Có tảo hôn hoặc hôn nhân cận huyết thống.

      .....

      Theo đó, trường hợp thành viên gia đình vị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính thì sẽ không được xét gia đình văn hóa.

      Mà theo Khoản 1 Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính.

      Như vậy, trường hợp con bạn bị đưa đi cai nghiện bắt buộc thì gia đình bạn không được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn