Có được nhận trợ cấp khi thờ cúng mẹ Việt Nam anh hùng?

Ngày hỏi:30/11/2018

Bà ngoại tôi là bà mẹ Việt Nam anh hùng, đã quan đời và dì tôi đang là người thờ cúng. Cho tôi hỏi dì tôi có được nhận tiền trợ cấp thờ cúng hằng tháng không? Xin cảm ơn 

Diệu (0904***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được nhận trợ cấp khi thờ cúng mẹ Việt Nam anh hùng?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 23 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      1. Trợ cấp một lần.

      2. Phụ cấp hàng tháng từ ngày Chủ tịch nước ký quyết định phong tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

      3. Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình được hưởng trợ cấp người phục vụ.

      4. Khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.

      Căn cứ theo quy định trên thì khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng sẽ được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi. Hiện nay không có quy định nào về chế độ thờ cúng Bà mẹ Việt Nam anh hùng nên dì của bạn sẽ không được hưởng chế độ này.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn