Có được tự ý sửa ảnh trong CMND không?

Ngày hỏi:12/08/2020

Cho xin hỏi là vấn đề tự thay ảnh chứng minh nhân dân thì bị phạt nhưng nếu ảnh tương tự thì sao ạ? Mong được giải đáp. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được tự ý sửa ảnh trong CMND không?
      (ảnh minh họa)
    • Đầu tiên hành vi của bạn được xem là hành vi tẩy xóa và sửa chữa CMND.

      Theo Khoản 2 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi tẩy xóa và sửa chữa CMND, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sau tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân.

      Như vậy, bạn tự ý sửa ảnh trong CMND sẽ bị phạt 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

      Ngoài ra, buộc thu hồi chứng minh nhân dân đối với hành vi vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn