Có phải cứ cưỡng hôn là phạt đồng giá 200 nghìn?

Ngày hỏi:04/04/2019

Trước sự việc một nữ sinh bị cưỡng hôn trong thang máy thì giờ lại tiếp tục xảy ra vụ việc tương tự mà nạn nhân là cháu bé mới 7 tuổi. Vậy cho hỏi, có phải cứ cưỡng hôn là phạt đồng giá 200 nghìn?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi quấy rối tình dục, xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm của phụ nữ, gây mất an ninh trật tự, an toàn xã hội là những hành vi đáng lên án và cần phải bị xử lý.

      Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm trật tự công cộng

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

      ...

      Điều 146 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi:

      1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Phạm tội có tổ chức;

      b) Phạm tội 02 lần trở lên;

      c) Đối với 02 người trở lên;

      d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

      ...

      Theo quy định hiện nay thì chưa có chế tài riêng để xử lý đối với hành vi quấy rối tình dục. Những hành vi này vẫn được xử lý chung với những hành vi vi phạm về trật tự công cộng như: dùng lời nói, cử chỉ khiêu khích, xúc phạm danh dự nhân phẩm của người khác và bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP nêu trên.

      Trong vụ cưỡng hôn bé gái 7 tuổi trong thang máy, hành vi người này không đơn thuần là hành vi cưỡng hôn như vụ án 200.000 đồng vừa mới xảy ra gần đây. Theo đó, hành vi cưỡng hôn bé gái có dấu hiệu của Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi. Ai cũng mong muốn những hành vi như thế cần phải có một chế tài thật nghiêm khắc để vụ việc không bị tiếp diễn, tuy nhiên kết quả thế nào còn phụ thuộc vào kết luận của cơ quan điều tra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT