Có phải trả lại tiền khi được chuyển nhầm vào tài khoản?

Ngày hỏi:03/11/2018

Có một người lạ chuyển nhầm vào tài khoản của tôi 300.000 đồng, nội dung chuyển tiền áo. Tôi không mua bán gì cả, tôi có phải đến ngân hàng để trả lại hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Có phải trả lại tiền khi được chuyển nhầm vào tài khoản?
    (ảnh minh họa)
  • Với thông tin bạn cung cấp thì bạn nên tự nguyện trả lại tài sản cho ngân hàng, số tiền bạn chiếm giữ không có căn cứ pháp luật ( tức được nhận chuyển nhầm) theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015.

    Về xử lý hành chính: Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP xử phạt VPHC an toàn xã hội phòng chữa cháy quy định

    Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

    b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;

    c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;

    d) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;

    đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;

    e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác.

    ...

    Do đó, nếu bạn không trả lại số tiền nêu trên thì bạn có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn