Cơ quan nào giải quyết chế độ thương binh khi không còn giấy tờ?

Ngày hỏi:23/05/2016
Trong thời gian chiến đấu tại nước Lào năm 1985 tôi bị thương, đã được giám định tại Viện 24 của nước Lào là 25%, nhưng tôi bị mất giấy tờ. Tuy nhiên trong phiếu quân nhân vẫn ghi. Tôi xin hỏi Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, tôi cần có những giấy tờ gì và thực hiện thủ tục tại đâu để được hưởng chế độ?
 

Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 28 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, Thông tư 202/2013/TT-BQP ngày 7/11/2013 của Bộ Quốc phòng, Thông tư liên tịch 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP ngày 22/10/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Quốc phòng quy định việc lập hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận bị thương, Giấy chứng nhận thương binh đối với quân nhân bị thương thuộc thẩm quyền của cơ quan quân đội. Do đó, đề nghị ông Văn liên hệ Cục Chính sách, Tổng cục Chính trị, Quân đội nhân dân Việt Nam để được trả lời theo thẩm quyền.


Nguồn:

Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn