Cô ruột đang hưởng trợ cấp tuất, bố có được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Bố tôi là người thờ bằng liệt sĩ cho ông nội tôi nhưng không được nhận tiền thờ cúng do cô ruột của tôi hưởng tuất. Ủy ban nói vậy đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì: Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

      Đối chiếu với trường hợp của bố bạn, ông bạn là liệt sĩ nhưng còn cô bạn hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nên bố bạn mặc dù thực hiện việc thờ cúng ông nhưng không được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Do đó, việc ủy ban trả lời bạn như vậy là hoàn toàn phù hợp quy định pháp luật.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn