Con trai bị khuyết tật nhẹ thì có được hưởng phụ cấp hằng tháng?

Ngày hỏi:22/03/2019

Chào ban biên tập, con trai tôi năm nay 6 tuổi, cháu bị khuyết tật bẩm sinh. Vừa qua gia đình đưa cháu đi giám định thì được kết luận là khuyết tật nhẹ. Anh chị cho tôi hỏi trong trường hợp này con trai tôi có được hưởng trợ cấp hằng tháng không? Xin giải đáp giúp tôi.

thuyan****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 28/2012/NĐ-CP mức độ khuyết tật như sau:

      "1. Người khuyết tật đặc biệt nặng là những người do khuyết tật dẫn đến mất hoàn toàn chức năng, không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

      2. Người khuyết tật nặng là những người do khuyết tật dẫn đến mất một phần hoặc suy giảm chức năng, không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được một số hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc.

      3. Người khuyết tật nhẹ là người khuyết tật không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này."

      Bên cạnh đó, tại Điều 44 Luật người khuyết tật 2010 quy định trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

      "1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

      a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

      b) Người khuyết tật nặng.

      2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

      a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

      b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

      c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi."

      Như vây, theo quy định trên thì đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội là người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng. Do đó, trường hợp con chị được kết luận giám định mức độ khuyết tật nhẹ thì không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp hằng tháng.

      Trên đây là quy định về trợ cấp hằng tháng đối với người khuyết tật nhẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn