Công dân bị thương do tham gia bắt cướp có được xem xét là thương binh không?

Ngày hỏi:07/12/2016

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Đại Nghĩa, hiện đang sống ở Tp. HCM. Tôi là một công dân, bị thương trong khi ngăn chặn 1 vụ cướp giật. Tôi có được xem xét xác nhận là thương binh hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng về điều kiện xác nhận thương binh thì:

      Người bị thương khi trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi gây nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự được xem xét xác nhận là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc được xác nhận thương binh khi bị thương do tham gia bắt cướp. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 31/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thương binh
    Cướp biển
    Bắt cướp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn