Công trình ghi công liệt sĩ được quy định ra sao?

Ngày hỏi:12/07/2021

Công trình ghi công liệt sĩ được quy định ra sao? Văn bản nào quy định về vấn đề này là như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công trình ghi công liệt sĩ được quy định tại Điều 41 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020, cụ thể như sau:

      - Công trình ghi công liệt sĩ là công trình lịch sử, văn hóa để tôn vinh, tri ân liệt sĩ và giáo dục truyền thống cách mạng.

      - Công trình ghi công liệt sĩ được xây dựng phù hợp với quy hoạch, phong tục, tập quán của từng địa phương, bảo đảm trang nghiêm, mỹ quan, bền vững.

      - Công trình ghi công liệt sĩ bao gồm:

      + Nghĩa trang liệt sĩ;

      + Đài tưởng niệm liệt sĩ;

      + Đền thờ liệt sĩ;

      + Nhà bia ghi tên liệt sĩ.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn