Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số được tổ chức mấy năm một lần?

Ngày hỏi:30/11/2018

Mọi người hãy giúp em giải đáp thắc mắc sau đây. Cụ thể, cho em hỏi: Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số được tổ chức mấy năm một lần? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu gồm có Đại hội đại biểu toàn quốc các dân tộc thiểu số Việt Nam và Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh, huyện.

    Theo đó, tại Điều 6 Nghị định 05/2011/NĐ-CP về công tác dân tộc do Thủ tướng chính phủ ban hành có quy định về thời hạn họp định kỳ Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số như sau:

    - Đại hội đại biểu toàn quốc các dân tộc thiểu số Việt Nam được tổ chức định kỳ 10 năm một lần.

    - Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh, huyện được tổ chức định kỳ 05 năm một lần.

    Trên đây là nội dung trả lời về thời hạn họp định kỳ Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 05/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn