Dân đóng 50% kinh phí làm đường nông thôn mới có đúng pháp luật không?

Ngày hỏi:14/08/2019

Cho em hỏi là em ở xã Trần Thới - Cái Nước - Cà Mau. Việc là chỗ em đang ở nằm trong chỗ quy hoạch nông thôn mới, lúc đầu nhà nước huy động dân làm đường đất, được khoảng 3 năm nay. Đến nay có chỉ tiêu làm đường bê tông, nhưng bắt dân phải chịu thêm 50% kinh phí. Như vậy có đúng với quy định không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dân đóng 50% kinh phí làm đường nông thôn mới có đúng pháp luật không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 1 Quyết định 1760/QĐ-TTg năm 2017, kinh phí ngân sách nhà nước chỉ hỗ trợ một phần từ ngân sách Nhà nước cho các xã để thực hiện: Xây dựng đường giao thông đến trung tâm xã, đường giao thông thôn, xóm, giao thông nội đồng, hệ thống thủy lợi nội đồng.

      Như vậy, nếu ngân sách hỗ trợ 50% chi phí Xây dựng đường giao thông đến trung tâm xã, đường giao thông thôn, xóm, giao thông nội đồng, hệ thống thủy lợi nội đồng thì người dân sẽ nộp 50% kinh phí để xây dựng đường nông thôn mới.

      Cho nên cơ quan nhà nước yêu cầu người dân nôp thêm 50% kinh phí làm đướng đúng theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn