Dân phòng có quyền đánh người không?

Ngày hỏi:08/10/2019

Tôi có nhậu say sau đó có gây ồn ào mất trật tự tại quán và bị báo dân phòng, bị cán bộ dân phòng đánh và có còng tay chở về phường. Em có quyền thưa không, cán bộ dân phòng có được đánh người không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 20 Hiến pháp 2013 quy định:

      Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, được pháp luật bảo hộ về sức khoẻ, danh dự và nhân phẩm; không bị tra tấn, bạo lực, truy bức, nhục hình hay bất kỳ hình thức đối xử nào khác xâm phạm thân thể, sức khỏe, xúc phạm danh dự, nhân phẩm.

      Như vậy, mặc dù bạn có hành vi gây ồn ào, mất trật tự tại nơi công cộng nhưng việc dân phòng đánh bạn là vi phạm quy định của pháp luật.

      Bạn có thể làm đơn tố cáo tới người trưởng công an phường, việc gửi đơn tố cáo phải có bằng chứng rõ ràng thì mới được thụ lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn