Dán quảng cáo trên cột điện phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:02/04/2021

Tới đây, khi dán quảng cáo bán đất hay bán nhà trên cột điện mà không được phép thì phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dán quảng cáo trên cột điện phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 và Điểm a Khoản 8 Điều 34 Nghị định 38/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/06/2021) quy định về vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo như sau:

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 3, điểm b khoản 5 và điểm b khoản 8 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2019 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

      - Buộc tháo gỡ, tháo dỡ, xóa quảng cáo đối với hành vi quy định này.

      Như vậy, trường hợp dán quảng cáo trên cột điện (trừ các trường hợp tại Điểm d Khoản 3, Điểm b Khoản 5 và Điểm b Khoản 8 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP) thì sẽ bị phạt tiền tù 1 triệu đến 2 triệu đồng.

      Mức xử phạt nêu trên áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm tương tự thì phạt gấp đôi (Khoản 2 Điều 5 Nghị định 38).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn