Đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng có được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Ngày hỏi:21/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định mới thì đối tượng đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng có được cấp thẻ BHYT miễn phí không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 9 Nghị định 20/2021/NĐ-CP trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, có quy định:

      1. Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

      2. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này thuộc diện được cấp nhiều loại thẻ bảo hiểm y tế thì chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế có quyền lợi bảo hiểm y tế cao nhất.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì người thuộc đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí theo quy định. Trường hợp người hưởng bảo trợ xã hội hàng tháng được cấp nhiều loại thẻ BHYT thì được cấp thẻ BHYT có quyền lợi BHYT cao nhất.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn