Đăng ký hiến xác sau khi chết có được nhận tiền không?

Ngày hỏi:03/09/2019

Tôi vừa đăng ký hiến xác cho y học sau khi chết, sao tôi không nhận được khoản tiền nào hết vậy? mong được tư vấn

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký hiến xác sau khi chết có được nhận tiền không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 25 Luật việc hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về Quyền lợi của người hiến bộ phận cơ thể ở người sau khi chết, hiến xác cụ thể như sau:

      - Người đã hiến bộ phận cơ thể ở người sau khi chết, hiến xác được truy tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn đăng ký hiến xác sau khi chết sẽ được truy tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế. Thiết nghĩ việc hiến xác sau cho y học sau khi chết là một việc làm có giá trị nhân văn cao, bạn không nên nghĩ nhiều đến chuyện tiền bạc.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT