Đăng thông tin quy kết tội danh khi chưa có bản án trên trang điện tử tổng hợp phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/10/2020

Trường hợp tổ chức cung cấp thông tin có nội dung quy kết tội danh khi chưa có bản án kết tội của tòa án đã có hiệu lực pháp luật trên trang thông tin điện tử tổng hợp thì bị phạt bao nhiêu? Xin được hỗ trợ theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm c Khoản 4 và Khoản 7 Điều 20 Nghị định 119/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/12/2020) quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sau đây: Cung cấp thông tin có nội dung quy kết tội danh khi chưa có bản án kết tội của tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

      - Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng giấy phép từ 03 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm này.

      Như vậy, tổ chức cung cấp thông tin có nội dung quy kết tội danh khi chưa có bản án kết tội của tòa án đã có hiệu lực pháp luật trên trang thông tin điện tử tổng hợp có thể bị phạt đến 50 triệu đồng. Mức phạt này là mức phạt đối với tổ chức (Khoản 2 Điều 4 Nghị định 119/2020/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn