Đánh, đập vợ thì bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Hành vi đánh, đập vợ thì bị xử phạt bao nhiêu? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Quốc Hùng - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 8 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 có quy định như sau:

      Nghiêm cấm mọi hành vi hành vi hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng của thành viên trong gia đình.

      Bên cạnh đó, pháp luật nước ta quy định thành viên gia đình bao gồm: Vợ, chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, cha dượng, mẹ kế, cha mẹ vợ, cha mẹ chồng; con đẻ, con nuôi, con riêng của vợ hoặc chồng, con dâu, con rể; anh, chị, em cùng cha mẹ, anh, chị, em cùng cha khác mẹ, anh, chị, em cùng mẹ khác cha, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; ông bà nội, ông bà ngoại; cháu nội, cháu ngoại; cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột.

      => Theo các quy định trên thì hành vi đánh đập vợ là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm.

      Tại Khoản 1 Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định về việc xử lý đối với hành vi này như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

      Cùng với đó, người thực hiện hành vi này còn bị buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu.

      => Như vậy, theo quy định này người chồng nào đánh đập vợ mình gây thương tích có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng kèm theo việc bị buộc xin lỗi công khai nếu người vợ có yêu cầu. Ngoài ra, hành vi đánh đập gây thương tích cho vợ còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu thương tích đó đủ để cấu thành tội phạm theo quy định bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn