Đào bới, trục vớt trái phép tại các địa điểm khảo cổ thì sẽ bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/08/2021

Đào bới, trục vớt trái phép tại các địa điểm khảo cổ thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 24 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi đào bới, trục vớt trái phép tại các địa điểm khảo cổ.

      Như vậy, trường hợp đào bới, trục vớt trái phép tại các địa điểm khảo cổ thì sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Đồng thời, tịch thu tang vật vi phạm có được và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu (Khoản 4, 5 Điều này).

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn