Đạt danh hiệu "Tổ dân phố văn hóa" có được thưởng tiền không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Cho hỏi trường hợp Tổ dân phố đạt danh hiệu "Tổ dân phố văn hóa" có được thưởng tiền hay không? Nếu có thì được bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đạt danh hiệu "Tổ dân phố văn hóa" có được thưởng tiền không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm c Khoản 2 Điều 69 Nghị định 91/2017/NĐ-CP có quy định:

      Danh hiệu “Thôn văn hóa”, “Làng văn hóa”, “Ấp văn hóa”, “Bản văn hóa”, “Tổ dân phố văn hóa” được tặng Bằng chứng nhận và được thưởng 1,5 lần mức lương cơ sở.

      Như vậy, trường hợp Tổ dân phố đạt danh hiệu “Tổ dân phố văn hóa” sẽ được tặng Bằng chứng nhận và được thưởng 1,5 lần mức lương cơ sở.

      Hiện nay, mức lương cơ sở theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng. Cho nên Tổ dân phố đạt danh hiệu “Tổ dân phố văn hóa” sẽ được thưởng 1, 5 x 1.490.000 = 2.235.000 đồng.

      Khoản 2 Điều 68 cũng quy định: Tiền thưởng sau khi nhân với hệ số mức lương cơ sở được làm tròn số lên hàng chục ngàn đồng tiền Việt Nam.

      Như vậy số tiền thưởng sau khi đã được làm tròn là 2.240.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn